Điều kiện để mở quán net

[Hỏi – Đáp] – Điều kiện để mở quán net là gì?

dieu-kien-mo-quan-net

Tóm tắt câu hỏi của bạn Nguyễn Thủy có gửi về cho Phongnet.com như sau:

Thưa Phongnet.com nhà tôi đang chuẩn bị mở quán internet, nhưng cách trường cao đẳng khoảng 20m thì có được phép không?

Phongnet.com Tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Phongnet.com. Với thắc mắc của bạn, Phongnet.com xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Theo quy định tại Nghị định 72/2013/NĐ-CP có đưa ra điều kiện để mở quán internet:

Điều 35. Điều kiện hoạt động của điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng

1. Tổ chức, cá nhân chỉ được thiết lập điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng khi có Giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng.

2. Tổ chức, cá nhân được cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

a) Có đăng ký kinh doanh điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng;

b) Địa điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng cách cổng trường tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông từ 200 m trở lên;

c) Có biển hiệu “Điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng” bao gồm tên điểm, địa chỉ, số điện thoại liên hệ, số đăng ký kinh doanh;

d) Tổng diện tích các phòng máy của điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng tối thiểu 50 m2 tại các khu vực đô thị loại đặc biệt, đô thị loại I, loại II, loại III; tối thiểu 40 m2 tại các đô thị loại IV, loại V; tối thiểu 30 m2 tại các khu vực khác;

đ) Bảo đảm đủ ánh sáng, độ chiếu sáng đồng đều trong phòng máy;

e) Có thiết bị và nội quy phòng cháy, chữa cháy theo quy định về phòng, chống cháy, nổ của Bộ Công an;

g) Nộp lệ phí cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng.

3. Bộ Thông tin và Truyền thông quy định cụ thể quy trình, thủ tục cấp, sửa đổi, bổ sung, gia hạn, thu hồi, cấp lại Giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng.

4. Ủy ban nhân dân các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương căn cứ tình hình thực tế của địa phương giao Sở Thông tin và Truyền thông hoặc Ủy ban nhân dân quận, huyện chủ trì việc cấp, sửa đổi, bổ sung, thu hồi, gia hạn, cấp lại Giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng và chỉ đạo tổ chức thanh tra, kiểm tra, xử lý vi phạm đối với hoạt động của các điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng trên địa bàn.

Điều kiện mở quán internet

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 1900.6190

5. Bộ Tài chính chủ trì, phối hợp với Bộ Thông tin và Truyền thông quy định lệ phí cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng.

Như vây, nếu bạn đủ điều kiện trên thì bạn hoàn toàn có thể mở được quán để cung cấp dịch vụ này. Hơn nữa, pháp luật chỉ quy định cách 200m đối với trường tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông chứ không quy định đối với trường cao đẳng.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ với Phongnet.com theo Hotline: 0965.83.83.22 – 04.66.86.1911 để được giải đáp MIỄN PHÍ!

Phongnet.com – Đơn vị thiết kế, thi công, lap dat phong net số 1 Việt Nam!

Chuyên mục: Tư vấn lắp đặt phòng net

Từ khóa tìm kiếm:

  • Điều kiện để mở quán net
  • Điều kiện để mở phòng net
  • Mở quán net cần điều kiện gì

 

Bình luận