MỞ QUÁN NET CÁCH TRƯỜNG HỌC BAO NHIÊU ĐỂ KHÔNG BỊ PHẠT?

Mở quán net cách trường học bao nhiêu?

Mở quán net cách trường học bao nhiêu?

Đây là một trong những lưu ý quan trọng cho tất cả các nhà đầu tư đang có ý định kinh doanh lắp đặt phòng nét? nó liên quan tới việc xin giấy phép đủ điều kiện kinh doanh phòng net sau này. Vậy thì mở phòng net cần cách trường học bao nhiêu là hợp pháp? nào, hãy cùng đi tìm hiểu về vấn đề này bạn nhé!

Quy định của pháp luật về khoảng cách giữa trường học với điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử

Cơ sở pháp lý:

  • Nghị định 72/2013/NĐ-CP;
  • Thông tư 23/2013/TT-BTTTT;
  • Nghị định 158/2013/NĐ-CP;
  • Nghị định 28/2017/NĐ-CP.

Quy định về khoảng cách:

Trích dẫn Điều 35 Nghị định 72/2013/NĐ-CP quy định điều kiện hoạt động của điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng có ghi một số quy định sau:

“1. Tổ chức, cá nhân chỉ được thiết lập điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng khi có Giấy chứng nhận đủ Điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng.

2. Tổ chức, cá nhân được cấp Giấy chứng nhận đủ Điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng khi đáp ứng các Điều kiện sau đây:

a) Có đăng ký kinh doanh điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng;

b) Địa điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng cách cổng trường tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông từ 200 m trở lên;

c) Có biển hiệu “Điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng” bao gồm tên điểm, địa chỉ, số điện thoại liên hệ, số đăng ký kinh doanh;

d) Tổng diện tích các phòng máy của điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng tối thiểu 50 m2 tại các khu vực đô thị loại đặc biệt, đô thị loại I, loại II, loại III; tối thiểu 40 m2 tại các đô thị loại IV, loại V; tối thiểu 30 m2 tại các khu vực khác;

đ) Bảo đảm đủ ánh sáng, độ chiếu sáng đồng đều trong phòng máy;

e) Có thiết bị và nội quy phòng cháy, chữa cháy theo quy định về phòng, chống cháy, nổ của Bộ Công an;

g) Nộp lệ phí cấp Giấy chứng nhận đủ Điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng.

3. Bộ Thông tin và Truyền thông quy định cụ thể quy trình, thủ tục cấp, sửa đổi, bổ sung, gia hạn, thu hồi, cấp lại Giấy chứng nhận đủ Điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng.

4. Ủy ban nhân dân các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương căn cứ tình hình thực tế của địa phương giao Sở Thông tin và Truyền thông hoặc Ủy ban nhân dân quận, huyện chủ trì việc cấp, sửa đổi, bổ sung, thu hồi, gia hạn, cấp lại Giấy chứng nhận đủ Điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng và chỉ đạo tổ chức thanh tra, kiểm tra, xử lý vi phạm đối với hoạt động của các điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng trên địa bàn.

5. Bộ Tài chính chủ trì, phối hợp với Bộ Thông tin và Truyền thông quy định lệ phí cấp Giấy chứng nhận đủ Điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng.”

Theo như điều 35 quy định, Bạn cần mở quán net cách trường học ít nhất là 200m.

Vậy thì khoảng cách này được tính như thế nào?

–  Điều này được quy định rõ tại Điểm b Khoản 2 Điều 35 Nghị định 72/2013/NĐ-CP và được hiểu như sau

Đối tượng áp dụng:
+ Các Trường tiểu học, trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông, trường phổ thông có nhiều cấp học, trung tâm giáo dục thường xuyên, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú.

Cách tính khoảng cách giữa quán net với trường học như thế nào?

+ Khoảng cách được tính là chiều dài đường bộ ngắn nhất từ cửa chính hoặc cửa phụ của  quán net tới cổng chính hoặc cổng phụ của trường và trung tâm vừa nêu.

Một số cấu hỏi liên quan tới khoảng cách giữa phòng net và trường học

1/ Mở phòng net gần trường mầm non có được không?

Trả lời:

Điểm b Khoản 2 Điều 35 Nghị định 72/2013/NĐ-CP có quy định đối tượng áp dụng đối với khoảng cách tối thiểu 200m như sau:

Đối tượng áp dụng:  Các Trường tiểu học, trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông, trường phổ thông có nhiều cấp học, trung tâm giáo dục thường xuyên, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú.

Như vậy thì trường mầm non không có trong danh mục quy định của điều 35 do vậy bạn hoàn toàn có thể lắp đặt phòng net gần trường mầm non

2/ Mở phòng net trong trường đại học được không?

Trả lời:

Như ở câu hỏi số 1 thì đối tượng áp dụng đối với quy định khoảng cách giữa phòng net và trường học cũng không có xuất hiện các trường đại học, cao đẳng. Do vậy bạn hoàn toàn có thể kinh doanh phòng net trong trường đại học.

3/ Nếu vi phạm về khoảng cách với trường học thì bị phạt bao nhiêu?

Trả lời:

Theo Điều 16 Nghị định 158/2013/NĐ-CP được sửa đổi bổ sung theo khoản 20 Điều 2 Nghị định 28/2017/NĐ-CP quy định vi phạm quy định về điều kiện tổ chức hoạt động văn hóa, kinh doanh dịch vụ văn hóa cộng đồng như sau:

“2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Kinh doanh trò chơi điện tử ở địa điểm cách trường tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông không bảo đảm khoảng cách theo quy định; 

7. Biện pháp khắc phục hậu quả: 

a) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi quy định tại điểm b khoản 1 và khoản 3 Điều này;

b) Buộc ngừng kinh doanh đối với hành vi quy định tại điểm a và điểm b khoản 2 Điều này.”

Theo như điều 16 quy định thì nếu bạn vi phạm về khoảng cách với trường học thì bạn sẽ bị phạt từ 3.000.000 – 5.000.000đ

Kết luận

Việc đảm bảo khoảng cách từ quán net tới trường học là quy định trong thủ tục mở phòng net bắt buộc đối với dịch vụ kinh doanh game net, điều này đảm bảo một môi trường học tập tốt nhất dành cho học sinh. Do vậy, các chủ phòng máy hãy tự ý thức và đảm bảo khoảng cách theo đúng luật quy định.

Trên đây là phần trả lời dành cho câu hỏi Mở quán net cách trường học bao nhiêu? Để biết thêm các thông tin khác liên quan tới dịch vụ kinh doanh phòng net, hãy ghé Website Phongnet.com thường xuyên các bạn nhé!

XEM THÊM: ĐIỀU KIỆN ĐỂ MỞ QUÁN NET LÀ GÌ?

error: Content is protected !!